20-39 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನವರಲ್ಲಿ ಪ್ರಿಡಯಾಬಿಟಿಕ್ಸ್‌ 11% ರಷ್ಟು ಆತಂಕ ಕಾರಿ ಏರಿಕೆ -ಮೆಡಲ್ ಹೆಲ್ತ್‌ಕೇರ್ ವರದಿ

  • ಪುರುಷರಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಮಹಿಳೆಯರಲ್ಲಿ ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆಯ ಪ್ರಮಾಣವು ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ ಎಂದು ವಿವಿಧ ಅಧ್ಯಯನಗಳು ತೋರಿಸಿವೆ.

  • 20-39 ವಯೋಮಾನದವರಲ್ಲಿ, 2017 ರಲ್ಲಿ 21% ಪ್ರಿಡಿಯಾಬಿಟಿಕ್ ಆಗಿದ್ದು, ಅದು ಈಗ 2022 ರಲ್ಲಿ 32% ಕ್ಕೆ ಏರಿಕೆ ಆಗಿದೆ.

ಬೆಂಗಳೂರು,ಏಪ್ರಿಲ್ 06, 2022: ಭಾರತದ ಅತ್ಯಂತ ವೇಗವಾಗಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವ ಸಮಗ್ರ ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಪೂರೈಕೆದಾರ ಮೆಡಾಲ್, ಪ್ರಕಾರ  ಕಿರಿಯ ವಯೋಮಾನದವರಲ್ಲಿ ಪ್ರಿಡಯಾಬಿಟಿಕ್ಸ್ ಶೇಕಡಾವಾರು ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಹೆಚ್ಚಳವನ್ನು ಕಂಡಿದೆ. ಮೆಡಾಲ್ ದಕ್ಷಿಣ ಭಾರತದಾದ್ಯಂತ ಕೇಂದ್ರಗಳಲ್ಲಿ 2017 ರಿಂದ ನಡೆಸಿದ  ಪರೀಕ್ಷೆ ಫಲಿತಾಂಶಗಳ ಕುರಿತ, ಡೇಟಾ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಬೊಜ್ಜು ಮತ್ತು ಮಧುಮೇಹದ ಹರಡುವಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಪ್ರವೃತ್ತಿಯನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತಿದೆ.   

ಮೆಡಾಲ್‌ನ ದತ್ತಾಂಶ ಪ್ರಕಾರ  ಸುಮಾರು 9 ಲಕ್ಷ HbA1c ಪರೀಕ್ಷೆಗಳ ಫಲಿತಾಂಶಗಳ ಮೇಲೆ & ಸುಮಾರು 2 ಲಕ್ಷ BMI ಮೌಲ್ಯಗಳು ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆ, ಮಧುಮೇಹ, ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ಮತ್ತು ಡಿಸ್ಲಿಪಿಡೆಮಿಯಾ ಮುಂತಾದ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕವಲ್ಲದ ರೋಗಗಳ ಹರಡುವಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಪ್ರವೃತ್ತಿಯನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ.ಇವು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಗಣನೀಯವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ದಕ್ಷಿಣ ಭಾರತದಾದ್ಯಂತ 6 ವರ್ಷಗಳ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಮೆಡಾಲ್‌ನ ಲ್ಯಾಬ್ ಮೌಲ್ಯಗಳ ದಾಖಲೆ/ಡೇಟಾಬೇಸ್‌ನಿಂದ ಬಂದವು. ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆಯ ಹೆಚ್ಚಳಕ್ಕೆ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಅಂಶವೆಂದರೆ ದೈಹಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆಯ ಕೊರತೆ ಮತ್ತು ಅನಾರೋಗ್ಯಕರ ಆಹಾರ ಪದ್ಧತಿ. ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆಯು ಕೊಬ್ಬಿನಾಮ್ಲಗಳ ಹೆಚ್ಚಳ ಮತ್ತು ಉರಿಯೂತವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ, ಇದು ಇನ್ಸುಲಿನ್ ಪ್ರತಿರೋಧಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ಟೈಪ್ 2 ಮಧುಮೇಹಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.

HbA1c ಪರೀಕ್ಷೆಯು ಕೆಂಪು ರಕ್ತ ಕಣಗಳಿಗೆ ಎಷ್ಟು ಗ್ಲೂಕೋಸ್ ಬಂಧಿತವಾಗಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಅಳೆಯುತ್ತದೆ. ಈ ಪರೀಕ್ಷೆಯು ಕಳೆದ 3-4 ತಿಂಗಳುಗಳಿಂದ ರಕ್ತದಲ್ಲಿನ ಗ್ಲೂಕೋಸ್‌ನ ಸರಾಸರಿ ಮಟ್ಟವನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. BMI ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರಿಗೆ ದೇಹದ ಕೊಬ್ಬಿನ ಪ್ರಮಾಣಿತ ಸೂಚಕವಾಗಿದೆ. ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದಾದ ತೂಕದ ವರ್ಗಗಳನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು ಇದನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಡಾ. ಅಕಿಲಾ ರವಿಕುಮಾರ್, ವೆಲ್ನೆಸ್ ಕನ್ಸಲ್ಟೆಂಟ್, ಮೆಡಾಲ್, “ಮಧುಮೇಹ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳು ಅಧಿಕವಾಗಿದ್ದರೂ, ಕನಿಷ್ಠ 60% ಪ್ರಕರಣಗಳು ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮಾಡದೆ ಉಳಿದಿವೆ ಎಂಬುದು ಸತ್ಯ. ಇದು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಜನರು ಆವರ್ತಕ ಆರೋಗ್ಯ ತಪಾಸಣೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳದಿದ್ದಾಗ ಅಪಾಯವು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಮೊದಲೇ ಗುರುತಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ಕಿಬ್ಬೊಟ್ಟೆಯ ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆಯು ಹೃದಯರಕ್ತನಾಳದ ಕಾಯಿಲೆ (CVD ಗಳು) ಮತ್ತು ಮಧುಮೇಹಕೆ ಪ್ರಮುಖ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಅಂಶಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಪುರುಷರಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಮಹಿಳೆಯರಲ್ಲಿ ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆಯ ಪ್ರಮಾಣವು ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ ಎಂದು ವಿವಿಧ ಅಧ್ಯಯನಗಳು ತೋರಿಸಿವೆ. ಬೊಜ್ಜು ಸರ್ಕಾರದ ಮುಖ್ಯ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಹೊರೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಭಾರತೀಯರು ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದ ಇನ್ಸುಲಿನ್ ಪ್ರತಿರೋಧವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಬಲವಾದ ಪುರಾವೆಗಳಿವೆ, ಅದನ್ನು ಮೊದಲೇ ಗುರುತಿಸದಿದ್ದರೆ ಮತ್ತು ಸರಿಪಡಿಸದಿದ್ದರೆ ಮಧುಮೇಹವಾಗಿ ಬಾಧಿಸಬಹುದು.” ಎನ್ನುತ್ತಾರೆ. 

ಈ ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ವಯಸ್ಸಾದ ಜನರಲ್ಲಿ ಗುರುತಿಸಲ್ಪಡುತ್ತವೆ ಎಂಬುದು ಸಾಮಾನ್ಯ ತಪ್ಪುಗ್ರಹಿಕೆಯಾಗಿದೆ. ವರ್ಷದಿಂದ ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳು ಕಿರಿಯ ವಯಸ್ಸಿನ ಗುಂಪುಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಿಡಿಯಾಬಿಟಿಸ್‌ನ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಪ್ರವೃತ್ತಿಯನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತವೆ. 20-39 ವಯೋಮಾನದವರಲ್ಲಿ, 2017 ರಲ್ಲಿ 21% ಪ್ರಿಡಿಯಾಬಿಟಿಕ್ ಆಗಿದ್ದು, ಅದು ಈಗ 2022 ರಲ್ಲಿ 32% ಕ್ಕೆ ಏರಿಕೆ ಆಗಿದೆ. ಆರಂಭಿಕ ಹಂತದಲ್ಲಿ ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮಾಡಿದರೆ ಪ್ರಿಡಿಯಾಬಿಟಿಸ್ ಅನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ಗಮನಿಸುವುದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ. 40-69 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನ ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ಮಧುಮೇಹ ಹರಡುವಿಕೆಯ % ನಲ್ಲಿ ಸ್ಥಿರವಾದ ಹೆಚ್ಚಳವನ್ನು ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.

Year

2017

2018

2019

2020

2021

2022 YTD

Prediabetic %

21.5

25.5

23.5

24

24.8

32

ಮೇಲೆ ಹೇಳಿದಂತೆ, ಪರೀಕ್ಷಿಸದ ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆಯು ಇನ್ಸುಲಿನ್ ಪ್ರತಿರೋಧ ಮತ್ತು ಟೈಪ್ 2 ಮಧುಮೇಹಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು ಮತ್ತು ಇದು ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವ ಕಾಳಜಿಯಾಗಿದೆ. ಕೆಳಗಿನ ಕೋಷ್ಟಕವು ವಯಸ್ಸಿನ ಪ್ರಕಾರ ಅಧಿಕ ತೂಕ/ಬೊಜ್ಜು ಹೊಂದಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಬಹುತೇಕ ಎಲ್ಲಾ ವಯಸ್ಸಿನ ಗುಂಪುಗಳಲ್ಲಿ, “ಸಾಮಾನ್ಯ” ವರ್ಗಕ್ಕಿಂತ “ಅಧಿಕ ತೂಕ” ಅಥವಾ “ಬೊಜ್ಜು” ವರ್ಗಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಗಮನಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಕೋವಿಡ್-19 ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗವು ಮಧುಮೇಹ, ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆ ಮತ್ತು ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡದಂತಹ ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳ ಆರಂಭಿಕ ಗುರುತಿಸುವಿಕೆ ಮತ್ತು ನಿರ್ವಹಣೆಯ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ಒತ್ತಿ ಹೇಳಿದೆ. ತಡೆಗಟ್ಟುವ ಆರೋಗ್ಯ ತಪಾಸಣೆಯ ಅವಶ್ಯಕತೆಯಿದೆ ಎಂದು ಇದು ಸ್ಪಷ್ಟ ಸೂಚಕವಾಗಿದೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಪ್ರೌಢಾವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ. ಯಾರಾದರೂ ತೂಕದಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದರೆ ಅಥವಾ ಮಧುಮೇಹದ ಚಿಹ್ನೆಗಳು ಅಥವಾ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳಾದ, ಹೆಚ್ಚಿದ ಬಾಯಾರಿಕೆ, ಹೆಚ್ಚಿದ ಮೂತ್ರ ವಿಸರ್ಜನೆ, ಆಯಾಸ ಅಥವಾ ದೃಷ್ಟಿ ಮಂದವಾಗುವುದು ಮುಂತಾದವುಗಳನ್ನು ಏರಿಕೆ ಆದರೆ  ಅವರು ಮಧುಮೇಹವನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ವೈದ್ಯರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಬೇಕು.

ಮೆಡಾಲ್‌ನ ಸಿಇಒ ಅರ್ಜುನ್ ಅನಂತ್ ಮಾತನಾಡಿ, ನಮ್ಮ ಆರೋಗ್ಯದ ಮೇಲೆ ಜೀವನಶೈಲಿಯ ಆಯ್ಕೆಗಳ ಪರಿಣಾಮದ ಬಗ್ಗೆ ನಾವು ತಿಳಿದಿರುವುದು ಮುಖ್ಯ. ನಮ್ಮ ದತ್ತಾಂಶ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯು ಭಾರತದಲ್ಲಿನ ಕಿರಿಯ ವಯಸ್ಸಿನ ಗುಂಪು ಜೀವನಶೈಲಿಯ ಬದಲಾವಣೆಗಳಿಂದಾಗಿ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕವಲ್ಲದ ರೋಗಗಳಿಗೆ ಗುರಿಯಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಈ ಪ್ರವೃತ್ತಿಯು ಆತಂಕಕಾರಿಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಮೆಡಾಲ್‌ನಲ್ಲಿ, ಚಯಾಪಚಯ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಿಗಾ ಇಡಲು ನಾವು ನಿಯಮಿತ ಮಧ್ಯಂತರಗಳಲ್ಲಿ ಆರೋಗ್ಯ ತಪಾಸಣೆಗಳನ್ನು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸುತ್ತೇವೆ. ನಮ್ಮ ಆರೋಗ್ಯ ತಪಾಸಣೆಗಳನ್ನು ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ಬ್ಲೂಮ್ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು ಮಧುಮೇಹ ಮತ್ತು ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆಯನ್ನು ಹಿಂತಿರುಗಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಸತತವಾಗಿ ತೋರಿಸಿದೆ.” ಎಂದರು. 

ಭಾರತದಲ್ಲಿ, 135 ದಶಲಕ್ಷಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆಯಿಂದ ಪ್ರಭಾವಿತರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಸ್ಥೂಲಕಾಯದ ಪ್ರಾಬಲ್ಯವು ವಯಸ್ಸು, ಲಿಂಗ, ಭೌಗೋಳಿಕ ಪರಿಸರ, ಸಾಮಾಜಿಕ-ಆರ್ಥಿಕ ಸ್ಥಿತಿ ಇತ್ಯಾದಿಗಳಿಂದ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ. IDF ಪ್ರಕಾರ, ಮಧುಮೇಹದ ಹರಡುವಿಕೆಯು ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ 2000 ರಲ್ಲಿ 171 ಮಿಲಿಯನ್‌ನಿಂದ 2030 ರಲ್ಲಿ 366 ಮಿಲಿಯನ್‌ಗೆ ದ್ವಿಗುಣಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ, ಗರಿಷ್ಠ ಹೆಚ್ಚಳ ಭಾರತ. ಆಘಾತಕಾರಿಯಾಗಿ, 2030 ರ ವೇಳೆಗೆ ಭಾರತವು ಸುಮಾರು 100 ಮಿಲಿಯನ್ ಮಧುಮೇಹ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ನೆಲೆಯಾಗಿದೆ.

About Medall: Medall is among India’s fastest-growing integrated Healthcare Diagnostics and the fourth-largest Diagnostics player in India. With 7000 plus customer touchpoints in 7states and 50+ districts, several NABL accredited labs, Medall provides both radiology and pathology services under one roof. Blume is a program designed to reverse obesity, diabetes and PCOD. Medall has served over 50 million customers and administered over 150 million tests. With a strong focus on digitisation and deployment of state-of-the-art technology, Medall is pioneering clinical and technological innovations in Diagnostics. To know more please log on to: www.medall.in www.blumehealth.in 

For media inquiries, please contact Raveena, PRHUB | +91- 91133 63590 | raveena@prhub.com

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *