ಆಗ್ನಿವೀರರಾಗಿ ದೇಶ ಸೇವೆಯಲ್ಲಿ ತೊಡಗುವ ಕನಸನ್ನು ನನಸಾಗಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸುವರ್ಣಾವಕಾಶ

 ಆನ್ಲೈನ್ ಸಾಮಾನ್ಯ ಪ್ರವೇಶ ಪರೀಕ್ಷೆಯೊಂದಿಗೆ ಜೆಸಿಒ/ಒಆರ್ ಗಳಿಗೆ ಹೊಸ ನೇಮಕಾತಿ ವಿಧಾನ 

ಬೆಂಗಳೂರು : ಭಾರತೀಯ ಸೇನೆಯು ಜೆಸಿಒ/ಒಆರ್ ನೇಮಕಾತಿ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ಪರಿವರ್ತನೆಯ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ್ದು, ಮೊದಲ ಹಂತದಲ್ಲಿ, joinindianarmy.nic.in ವೆಬ್ಸೈಟ್ ನಲ್ಲಿ ಆನ್ಲೈನ್ನಲ್ಲಿ ನೋಂದಾಯಿಸಿದ ಮತ್ತು ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ಎಲ್ಲಾ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯ ಪ್ರವೇಶ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಒಳಗಾಗುತ್ತಾರೆ. ಎರಡನೇ ಹಂತದಲ್ಲಿ, ಶಾರ್ಟ್ಲಿಸ್ಟ್ ಮಾಡಿದ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳನ್ನು ಆಯಾ ಸೇನಾ ನೇಮಕಾತಿ ಕಛೇರಿಗಳು ನಿರ್ಧರಿಸಿದ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ನೇಮಕಾತಿ ಸಮಾವೇಶಗಳಿಗೆ ಕರೆಯಲಾಗುವುದು, ಅಲ್ಲಿ ಅವರು ದೈಹಿಕ ಸದೃಢತೆಯ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳು ಮತ್ತು ದೈಹಿಕ ಮಾಪನ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳಿಗೆ ಒಳಗಾಗುತ್ತಾರೆ. ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಮೂರನೇ ಹಂತದಲ್ಲಿ, ಆಯ್ಕೆಯಾದ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳು RALLY  ವೇಳೆ, ಅದೇ ದಿನದಂದು ಅಲ್ಲೇ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಒಳಗಾಗುತ್ತಾರೆ.

ಆನ್ಲೈನ್ ನೋಂದಣಿ

joinindianarmy.nic.in ವೆಬ್ಸೈಟ್ನಲ್ಲಿ ಆನ್ಲೈನ್ ನೋಂದಣಿಯ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ಈಗಾಗಲೇ  ಇದೇ ತಿಂಗಳ ಫೆಬ್ರುವರಿ 16 ರಿಂದಲೇ ಪ್ರಾರಂಭಗೊಂಡಿದ್ದು, 15 ರ ಮಾರ್ಚ್ 2023 ರವರೆವಿಗೂ ಆನ್ಲೈನ್ ಮುಖಾಂತರ  ನೋಂದಣಿ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಅವಕಾಶವಿದೆ ಎಂದು ಬೆಂಗಳೂರು ವಲಯದ, ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಮಹಾನಿರ್ದೇಶಕರ ಪ್ರಧಾನ ಕಛೇರಿಯಲ್ಲಿ  ಮಾಧ್ಯಮದ ಮಿತ್ರರಿಗೆ ನೇಮಕಾತಿಯಲ್ಲಾಗಿರುವ ಮಾರ್ಪಾಡುಗಳ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ನೀಡಲು  ಕರೆದಿದ್ದ ಗೋಷ್ಠಿಯಲ್ಲಿ ಮೇಜರ್ ಜನರಲ್ ಪಿ. ರಮೇಶ್, ವಿಎಸ್‌ಎಂ ರವರು  ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ನೀಡಿ ಮಾತನಾಡುತ್ತಾ, 

ನೋಂದಣಿ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ಮೊದಲಿನಂತೆಯೇ ಇರುತ್ತದೆ. ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳು ತಮ್ಮ ಆಧಾರ್ ಕಾರ್ಡ್ ಅಥವಾ 10 ನೇ ತರಗತಿಯ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರವನ್ನು ಬಳಸಿ ಹೆಸರನ್ನು  ನೋಂದಾಯಿಸಿ ಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಮುಂದುವರಿದ ಸ್ವಯಂಚಾಲಿತ (ಆಟೋಮೇಶನ್) ಭಾಗವಾಗಿ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಪಾರದರ್ಶಕತೆಗಾಗಿ ಈಗ joinindianarmy.nic.in ವೆಬ್ಸೈಟ್ ಅನ್ನು ಡಿಜಿಲಾಕರ್ನೊಂದಿಗೆ ಲಿಂಕ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. 

ಆನ್ಲೈನ್ ಸಾಮಾನ್ಯ ಪ್ರವೇಶ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಭಾರತದಾದ್ಯಂತ 176 ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳು ತಮಗೆ ಅನುಕೂಲವೆನಿಸುವ ಐದು ಪರೀಕ್ಷಾ ಸ್ಥಳಗಳನ್ನು ತಾವೇ ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಬಹುದು, ಹಾಗೂ ಅವರ ಸ್ಥಳಗಳ  ಆಯ್ಕೆಗಳಿಗೆ ಆದ್ಯತೆ ನೀಡುವ ಮೂಲಕವೇ, ಅವರಿಗೆ ಪರೀಕ್ಷಾ ಸ್ಥಳಗಳನ್ನು ಹಂಚಿಕೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆನ್ಲೈನ್ ಸಾಮಾನ್ಯ ಪ್ರವೇಶ ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಶುಲ್ಕ ಪ್ರತಿ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗೆ 500 ರೂ. ನಿಗಧಿಗೊಳಿಸಲಾಗಿದ್ದರೂ, ಶೇ.50 ರಷ್ಟು ವೆಚ್ಚವನ್ನು ಸೇನೆಯೇ ಭರಿಸುತ್ತದೆ.  ನೋಂದಣಿ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ವೇಳೆಯೇ, ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳನ್ನು ಹಣ ಪಾವತಿಯ ಪೋರ್ಟಲ್ಗೆ ನಿರ್ದೇಶಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್, ಯುನಿಫೈಡ್ ಪೇಮೆಂಟ್ಸ್ ಇಂಟರ್ಫೇಸ್ (ಯುಪಿಐ)/ ಭಾರತ್ ಇಂಟರ್ಫೇಸ್ ಫಾರ್ ಮನಿ (ಭೀಮ್) ಅಥವಾ ಮ್ಯಾಸ್ಟ್ರೋ, ಮಾಸ್ಟರ್ ಕಾರ್ಡ್, ವೀಸಾ ಅಥವಾ ರುಪೇ ಕಾರ್ಡ್ಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಮುಖ ಬ್ಯಾಂಕ್ಗಳ ಕ್ರೆಡಿಟ್ ಅಥವಾ ಡೆಬಿಟ್ ಕಾರ್ಡ್ಗಳನ್ನು ಬಳಸುವ ಮೂಲಕ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳು 250 ರೂ.ಗಳನ್ನು (ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯು ತನ್ನ ಭಾಗದ ಶುಲ್ಕವಾಗಿ 250/- ರೂ.ಗಳ ಶುಲ್ಕ ಪಾವತಿಗೆ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಗಳು ವಿಧಿಸುವ ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಶುಲ್ಕಗಳೇನಾದರೂ ಇದ್ದ ಪಕ್ಷದಲ್ಲಿ  ಅದನ್ನೂ ಒಳಗೊಂಡ) ಮಾತ್ರ ಪಾವತಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

ಗಮನಿಸಬೇಕಾದ ಮುಖ್ಯ ಅಂಶವೇನೆಂದರೆ, ಈ ಆನ್ಲೈನ್ ವಹಿವಾಟುಗಳಿಗಾಗಿ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳು ತಮ್ಮ ತಮ್ಮ ಡೆಬಿಟ್ ಕಾರ್ಡ್ಗಳನ್ನು ಅದಕ್ಕನುಗುಣವಾಗಿ ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸಿರಬೇಕಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಹಾಗಾಗದಿದ್ದ ಪಕ್ಷದಲ್ಲಿ ಅವರ ಶುಲ್ಕದ ಹಣ ಪಾವತಿಯು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯ ಹಣ ಪಾವತಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾದ ನಂತರವಷ್ಟೇ, ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯ ನೋಂದಾವಣೆಯನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಈ ಹಂತದಲ್ಲಿ ರೋಲ್ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ರಚಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದನ್ನು ನೇಮಕಾತಿಯ ಎಲ್ಲಾ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿಯೂ ಬಳಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. “ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸುವುದು ಹೇಗೆ” ಎಂಬ ಸಂಪೂರ್ಣ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನವನ್ನು ಸಹ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳ ಅನುಕೂಲಕ್ಕಾಗಿ ವೀಡಿಯೋದಲ್ಲಿ ನೀಡಲಾಗಿದೆ, ಇದು joinindianarmy.nic.in ವೆಬ್ಸೈಟ್ ಮತ್ತು ಯೂಟ್ಯೂಬ್ನಲ್ಲಿ (ಕೆಳಗೆ ಕೊಡಲಾದ ಲಿಂಕ್,) ಲಭ್ಯವಿದೆ. 

https://youtu.be/z8FVws8G9Lc

ಆನ್ಲೈನ್ ಸಾಮಾನ್ಯ ಪ್ರವೇಶ ಪರೀಕ್ಷೆ (ಸಿಇಇ)ಆನ್ಲೈನ್ ಸಾಮಾನ್ಯ ಪ್ರವೇಶ ಪರೀಕ್ಷೆಗಾಗಿ, ಪ್ರವೇಶ ಪತ್ರಗಳು ಪರೀಕ್ಷೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುವ 10-14 ದಿನಗಳ ಮೊದಲು joinindianarmy.nic.in ವೆಬ್ಸೈಟ್ನಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿರುತ್ತವೆ. ಸಂಕ್ಷಿಪ್ತ ಸಂದೇಶ ಸೇವೆ (ಎಸ್ ಎಂ ಎಸ್) ಮತ್ತು ನೋಂದಾಯಿತ ಇಮೇಲ್ ಐಡಿಗಳ ಮೂಲಕ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳ ಮೊಬೈಲ್ಗಳಿಗೆ ಅದೇ ಸೂಚನೆಯನ್ನು ಕಳುಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಪ್ರವೇಶ ಪತ್ರವು ಪರೀಕ್ಷಾ ಕೇಂದ್ರದ ನಿಖರವಾದ ವಿಳಾಸವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ.

ಆನ್ಲೈನ್ ಸಾಮಾನ್ಯ ಪ್ರವೇಶ ಪರೀಕ್ಷೆಯು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಆಧಾರಿತ ಪರೀಕ್ಷೆಯಾಗಿದೆ. ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಹಾಜರಾಗುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ತುಂಬಾ ಸರಳವಾಗಿದೆ. ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ನೀಡಲು, ‘ಆನ್ಲೈನ್ ಸಾಮಾನ್ಯ ಪ್ರವೇಶ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಹಾಜರಾಗುವುದು ಹೇಗೆ’ ಎಂಬ ವೀಡಿಯೊವು joinindianarmy.nic.in ವೆಬ್ಸೈಟ್ನಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಯೂಟ್ಯೂಬ್ನಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿದೆ. ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಪಠ್ಯಕ್ರಮ ಮತ್ತು ಮಾದರಿಯಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಬದಲಾವಣೆ ಇರುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಆನ್ಲೈನ್ ಸಾಮಾನ್ಯ ಪ್ರವೇಶ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಸಿದ್ಧತೆ ನಡೆಸಲು ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು, ಎಲ್ಲಾ ವಿಭಾಗಗಳಿಗೆ ಅಭ್ಯಾಸ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು (ಮಾಕ್ ಟೆಸ್ಟ್‌) ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು joinindianarmy.nic.in ವೆಬ್ಸೈಟ್ನಲ್ಲಿ ಲಿಂಕ್ ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳು ತಮ್ಮ ಮನೆಯಿಂದಲೇ ಈ ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡಬಹುದು. ಇದನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸಿದಾಗ, ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳು ನಿಜವಾದ ಪರೀಕ್ಷಾ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನೋಡುವ ಪರದೆಯನ್ನೇ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ನಲ್ಲಿ ನೋಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಮೊಬೈಲ್ನಲ್ಲಿಯೂ ಪ್ರವೇಶಿಸಬಹುದು.

ನೇಮಕಾತಿ ಸಮಾವೇಶ/RALLY

ಆನ್ಲೈನ್ ಸಾಮಾನ್ಯ ಪ್ರವೇಶ ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿನ ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ, ಶಾರ್ಟ್ಲಿಸ್ಟ್ ಮಾಡಿದ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳನ್ನು ನೇಮಕಾತಿ ಸಮಾವೇಶಗಳಿಗಾಗಿ ಹೆಸರಿಸಿದ ಸ್ಥಳಗಳಿಗೆ ಕರೆಯಲಾಗುವುದು. ನೇಮಕಾತಿ ಸಮಾವೇಶಗಳ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಬದಲಾವಣೆ ಮಾಡಿಲ್ಲ. ಅಂತಿಮ ಅರ್ಹತೆಯು ಆನ್ಲೈನ್ ಸಾಮಾನ್ಯ ಪ್ರವೇಶ ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಫಲಿತಾಂಶ ಮತ್ತು ಇದುವರೆಗಿನ ದೈಹಿಕ ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಅಂಕಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿರುತ್ತದೆ.

 ಸಹಾಯವಾಣಿ ಕೇಂದ್ರ 

ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳ ಯಾವುದೇ ಅನುಮಾನಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು, ಸಹಾಯಕೇಂದ್ರವನ್ನು ಸಹ ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಗಿದೆ, ಅದರ ವಿವರಗಳು ಜಾಯಿನ್ ಇಂಡಿಯನ್ ಆರ್ಮಿ ವೆಬ್ಸೈಟ್ನಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿವೆ. ಆನ್ಲೈನ್ ಸಾಮಾನ್ಯ ಪ್ರವೇಶ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಮೊಬೈಲ್ ಸಂಖ್ಯೆ 7996157222 ರಲ್ಲಿಯೂ ಪರಿಹರಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು.

ಅನುಕೂಲಗಳು

ಬದಲಾದ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ನೇಮಕಾತಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ತಿಳುವಳಿಕೆಯ ಅಂಶಗಳ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ದೇಶಾದ್ಯಂತ ವ್ಯಾಪಕ ಮತ್ತು ಉತ್ತಮವಾದ ತಲುಪುವಿಕೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ನೇಮಕಾತಿ ಸಮಾವೇಶಗಳಲ್ಲಿ ದೊಡ್ಡ ಜನಸಮೂಹ ಸೇರುವುದನ್ನು ಮತ್ತು ಆಡಳಿತಾತ್ಮಕ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಈ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ಹೆಚ್ಚು ಸುವ್ಯವಸ್ಥಿತವಾಗಿರಲಿದ್ದು, ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳು ಪರೀಕ್ಷೆ ಎದುರಿಸುವುದು ಸರಳವಾಗಲಿದೆ ಮತ್ತು ದೇಶದ ಪ್ರಸ್ತುತ ತಾಂತ್ರಿಕ ಪ್ರಗತಿಯೊಂದಿಗೆ ಸಂಯೋಜಿತವಾಗಿದೆ.

ದಲ್ಲಾಳಿಗಳಿಗೆ ಅವಕಾಶವಿಲ್ಲ 

ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ತಿಳಿದಿರುವಂತೆ, ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ಕನಿಷ್ಟ ಮಾನವ ಹಸ್ತಕ್ಷೇಪದೊಂದಿಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಸ್ವಯಂಚಾಲಿತವಾಗಿದೆ. ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲದ ಕಾರಣ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳು ದಲ್ಲಾಳಿಗಳ ಆಮಿಷಕ್ಕೆ ಬಲಿಯಾಗದಂತೆ ಸಲಹೆ ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಭಾರತೀಯ ಸೇನೆಯ ನೇಮಕಾತಿಯು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಪೂರ್ವಾಗ್ರಹರಹಿತ, ನಿಷ್ಪಕ್ಷಪಾತ ಮತ್ತು ಅರ್ಹತೆಯನ್ನು ಆಧರಿಸಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳು ಹಾಗೂ ಅಕಾಂಕಕ್ಷಿಗಳು ಅರಿತು ವಿಶ್ವಾಸ ಹಾಗೂ ಆತ್ಮಸ್ಥೈರ್ಯದೊಂದಿಗೆ ದೇಶ ಸೇವೆಯ ಅದಮ್ಯ  ಧ್ಯೇಯವನ್ನು  ಸಾರ್ಥಕಗೊಳಿಸಲು ಇದು ಸುವರ್ಣ ಅವಕಾಶ ಎಂದು ಮೇಜರ್ ಜನರಲ್ ಪಿ.ರಮೇಶ್‌ ಯುವಜನರಿಗೆ ಸಂದೇಶ ನೀಡಿದರು ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ವಾರ್ತಾ ಇಲಾಖೆಯ (ರಕ್ಷಣಾ ವಿಭಾಗ) ಪಿ ಆರ್ ಒ ಪುನೀತ ಎಸ್. ಉಪಸ್ಥಿತರಿದ್ದರು.

-ವರದಿ : ಕೆ.ಸುಕುಮಾರ್ ರಾಜು

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *