ಕು.ದಿಶಾ ಶ್ರೀನಿವಾಸ್  ಭರತನಾಟ್ಯ ರಂಗಪ್ರವೇಶ 

 ನಾಟ್ಯ ನಿಕೇತನ ವತಿಯಿಂದ ಇದೇ ನ.4 ರಂದು ಗುರು ಶ್ರೀಮತಿ ರೇವತಿ ನರಸಿಂಹನ್ ರವರ ಶಿಷ್ಯೆ ಕು.ದಿಶಾ ಶ್ರೀನಿವಾಸ್ ರವರ ಭರತನಾಟ್ಯ ರಂಗಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಬೆಂಗಳೂರು ಜಯನಗರ 8ನೇ ಬ್ಲಾಕ್ ಜೆ ಎಸ್  ಎಸ್  ಸಭಾಂಗಣದಲ್ಲಿ ಸಂಜೆ 6.00 ಗಂಟೆಗೆ ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಮುಖ್ಯಅತಿಥಿಗಳಾಗಿ ಹಿರಿಯ ಗಾಯಕ ಗಾನಕಲಾಭೂಷಣ ವಿದ್ವಾನ್ ಆರ್.ಕೆ.ಪದ್ಮನಾಭ , ಶಾಂತಲಾ ಆರ್ಟ್ಸ್ ಆಕಾಡೆಮಿಯ ಕಲಾತ್ಮಕ ನಿರ್ದೇಶಕ ಕಲಾಯೋಗಿ ಪುಲಕೇಶಿ ಕಸ್ತೂರಿ ಮತ್ತು ಖ್ಯಾತ ಹಿಂದೂಸ್ತಾನಿ ಗಾಯಕ ನಿವೃತ್ತ ಐಎ ಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿ ಡಾ.ಮುದ್ದುಮೋಹನ್ ಭಾಗವಹಿಸಲಿದ್ದಾರೆ. 

ನಟುವಾಂಗದಲ್ಲಿ ಗುರುಶ್ರೀಮತಿ ರೇವತಿ ನರಸಿಂಹನ್,ಗಾಯನದಲ್ಲಿ ವಿದ್ವಾನ್ ಡಿ.ಎಸ್.ಶ್ರೀವತ್ಸ,ಮೃದಂಗದಲ್ಲಿ ವಿದ್ವಾನ್ ಜಿ.ಗುರುಮೂರ್ತಿ,ಕೊಳಲು ವಿದ್ವಾನ್ ಮಹೇಶ ಸ್ವಾಮಿ , ವಯೋಲಿನ್ ವಿದ್ವಾನ್ ಪ್ರಾದೇಶ್ ಆಚಾರ್ ಸಾಥ್ ನೀಡುವರು , ವಿದುಷಿ ರೂಪಶ್ರೀ ಮಧುಸೂದನ್ ನಿರೂಪಣೆ ನಡೆಸಿಕೊಡುವರು.

ಕು.ದಿಶಾ ಶ್ರೀನಿವಾಸ್ ಕುರಿತು …..

    ಕುಮಾರಿ ದಿಶಾ ಶ್ರೀನಿವಾಸ್ ಕಳೆದ 12 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಗುರು ಶ್ರೀಮತಿ ರೇವತಿ ನರಸಿಂಹನ್ ಅವರ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನದಲ್ಲಿ ನಾಟ್ಯ ನಿಕೇತನದಲ್ಲಿ ಭರತನಾಟ್ಯ ಅಭ್ಯಸಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು ಕರ್ನಾಟಕ ಸರ್ಕಾರವು ನಡೆಸುವ ಜೂನಿಯರ್ ಮತ್ತು ಸೀನಿಯರ್ ಗ್ರೇಡ್ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಡಿಸ್ಟಿಂಕ್ಷನ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.  ಪ್ರಸ್ತುತ ವಿದ್ವತ್ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ತರಬೇತಿ ಪಡೆಯುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ದಿಶಾ ಅವರು ಕರ್ನಾಟಕ ಸಂಗೀತ ನೃತ್ಯ ಅಕಾಡೆಮಿಯಿಂದ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿವೇತನವನ್ನು ಪಡೆದಿದ್ದಾರೆ. ತಂಜಾವೂರಿನ ಬೃಹದೀಶ್ವರ ದೇವಸ್ಥಾನ ಮತ್ತು ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಕನಕ-ಪುರಂದರ ಉತ್ಸವದಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಬೃಹತ್ ನಾಟ್ಯಾಂಜಲಿ ಉತ್ಸವದಲ್ಲಿ  ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ. ಅಲ್ಲದೆ ಸರ್ವಂ ಕೃಷ್ಣಮಯಂ ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವಾರು ನಾಟ್ಯ ನಿಕೇತನ ವಾರ್ಷಿಕೋತ್ಸವ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳು ಮತ್ತು ನಿರ್ಮಾಣಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರದರ್ಶನ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ.

ದಿಶಾ ತನ್ನ ಶಾಲೆ, ಕಾಲೇಜು ಮತ್ತು ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದಲ್ಲಿ ನೃತ್ಯ ತಂಡಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಿ ಮತ್ತು ಬೆಂಗಳೂರಿನಾದ್ಯಂತ ನಡೆಸಿದ ವಿವಿಧ ಸ್ಪರ್ಧೆಗಳಲ್ಲಿ ಗೆದ್ದಿದ್ದಾರೆ.

ಅವರು ಕರ್ನಾಟಕ ಗಾಯನ ಸಂಗೀತದ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿನಿ ಮತ್ತು ಗುರು ಶ್ರೀಮತಿ ರಂಜಿನಿ ರಾವ್ ಅವರಲ್ಲಿ 6 ವರ್ಷ ತರಬೇತಿ ಪಡೆದಿದ್ದಾರೆ.
ಕರ್ನಾಟಕ ಸರ್ಕಾರ ನಡೆಸಿದ ಜೂನಿಯರ್ ಗ್ರೇಡ್ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಡಿಸ್ಟಿಂಕ್ಷನ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.  ಪ್ರಸ್ತುತ ವಿದುಷಿ ಶ್ರೀಮತಿ ಅನುಪಮಾ ರಾವ್ ಶಿಷ್ಯೆಯಾಗಿ ತನ್ನ ಸೀನಿಯರ್ ಕಲಿಕೆಯನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.
ದಿಶಾ ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಪಿಇಎಸ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದಿಂದ ಬಿ.ಟೆಕ್ ಪದವೀಧರರಾಗಿದ್ದು, ಪ್ರಸ್ತುತ ವಿಪ್ರೋದಲ್ಲಿ ಉದ್ಯೋಗದಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ.

ಗುರು ಶ್ರೀಮತಿ ರೇವತಿ ನರಸಿಂಹನ್ ಬಗ್ಗೆ 

ಕರ್ನಾಟಕ ಕಲಾಶ್ರೀ ಗುರು ಶ್ರೀಮತಿ ರೇವತಿ ನರಸಿಂಹನ್ ಅವರು ಭರತನಾಟ್ಯದ ವಯವೂರ್ ಶೈಲಿಯ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಪ್ರತಿಪಾದಕರು. ಅವರು  ಚೆನ್ನೈನ ಗುರು  ಶ್ರೀಮತಿ ಕೌಸಲ್ಯ ಅವರ ಶಿಷ್ಯೆ.  ಅವರು ತಮ್ಮ ಒಂಬತ್ತನೆಯ ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲೇ ತಮ್ಮ ರಂಗಪ್ರವೇಶ ಮಾಡಿದರು ಮತ್ತು ನಂತರ ವಿವಿಧ ಸಭೆಗಳಲ್ಲಿ ಏಕವ್ಯಕ್ತಿ ಪ್ರದರ್ಶನ ನೀಡಿದರು.

ಅವರು 1977 ರಲ್ಲಿ ಬೆಂಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ನೃತ್ಯ ಶಾಲೆ “ನಾಟ್ಯ ನಿಕೇತನ” ಅನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಕಲಾ ಪ್ರಕಾರದಲ್ಲಿ ಉತ್ತಮ ಸಾಧನೆ ಮಾಡಿದ ಭರತನಾಟ್ಯ ನೃತ್ಯಗಾರರ ಪೀಳಿಗೆಯನ್ನು ಪೋಷಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅವರ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಲ್ಲಿ, ಅವರಲ್ಲಿ 55 ಮಂದಿ ಭರತನಾಟ್ಯದಲ್ಲಿ ವಿದುಷಿಗಳು. 65ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಆಕೆಯ ಸಮರ್ಥ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನದೊಂದಿಗೆ  ಆರಂಗೇಟ್ರಂ ಪ್ರದರ್ಶನ (ರಂಗಪ್ರವೇಶ) ನೀಡಿದ್ದಾರೆ.

ಗುರು ಶ್ರೀಮತಿ ರೇವತಿ ನರಸಿಂಹನ್, ನೃತ್ಯ ಸಂಯೋಜನೆ ಮತ್ತು ಅಭಿನಯದಲ್ಲಿನ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಕೌಶಲ್ಯಗಳಿಗೆ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು ವಿವಿಧ ಕಾರ್ಯಾಗಾರಗಳು ಮತ್ತು ಉಪನ್ಯಾಸ ಪ್ರದರ್ಶನಗಳನ್ನು ನಡೆಸಿದ್ದಾರೆ. ಅವರ ನಿರ್ಮಾಣಗಳಾದ ಭಾವಯಾಮಿ ರಘುರಾಮಂ, ಸರ್ವಂ ಕೃಷ್ಣಮಯಂ, ವಿಜಯನಗರ ವೈಭವ, ನವರಸೋಲ್ಲಾಸ, ರಾಮಾನುಜ ವೈಭವಂ ಮತ್ತು ಇತರ ನಾಟ್ಯಾಭಿನಯಗಳಿಗೆ ಅನೇಕ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳನ್ನು ಪಡೆದಿದ್ದಾರೆ.

“ಶಿವಕಾಮಿ” ನೃತ್ಯ ತಂಡದ ಭಾಗವಾಗಿ ಅವರ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಸಂಗೀತ ನಾಟಕ ಅಕಾಡೆಮಿಯಂತಹ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರದರ್ಶನ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು “ಕರ್ನಾಟಕ ಕಲಾಶ್ರೀ” ಎಂಬ ಬಿರುದು ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವಾರು ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳನ್ನು ಪಡೆದಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಕಲಾ ಪ್ರಕಾರಕ್ಕೆ ನೀಡಿದ ಕೊಡುಗೆಗಾಗಿ ಕರ್ನಾಟಕ ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ರಾಜ್ಯೋತ್ಸವ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗೆ ಭಾಜನರಾಗಿದ್ದಾರೆ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *